Sam Sharpe.jpg

Samuel Sharpe alikuwa mtumwa wa Jamaika ambaye anakumbukwa kwa kuongoza uasi dhidi ya utawala wa kikoloni wa Uingereza siku ya Krismasi mwaka wa 1831. Sharpe, ambaye alizaliwa utumwani huko Jamaika mwaka wa 1801, alikuwa mwanamume mwenye elimu na akili ambaye alikuwa na wasiwasi sana kuhusu hali mbaya ya maisha yake. watu wenzao watumwa.

Samuel Sharpe alizaliwa utumwani katika parokia ya St James, Jamaica, kwenye shamba linalomilikiwa na Samuel na Jane Sharpe. Tofauti na watumwa wengine, Sharpe aliruhusiwa kuelimishwa, jambo ambalo aliheshimiwa sana na wenzake waliokuwa watumwa.

Sharpe akawa mhubiri maarufu, kiongozi na mmishonari katika Kanisa la Baptist, na alitumia muda mwingi wa muda wake wa mapumziko akisafiri katika parokia mbalimbali za Jamaika, kuwaelimisha watumwa kuhusu Ukristo, ambao aliamini uhuru ulioahidiwa.

Pia alifadhaishwa kuhusu unyanyasaji wa kikatili wa watu waliokuwa watumwa huko Jamaika na ukweli kwamba walikuwa na haki chache au uhuru.

Katika miaka iliyotangulia uasi huo, Sharpe alijihusisha na vuguvugu la Wabaptisti na kuanza kueneza ujumbe wa kukomeshwa na uhuru kwa watu wenzake waliokuwa watumwa. Akawa kiongozi kati ya jumuiya ya watumwa na akapanga mkakati wa upinzani wa hali ya juu, akiwashawishi watumwa kukataa kufanya kazi siku ya Krismasi.

Uasi (Uasi wa Krismasi au Vita vya Wabaptisti), uliodumu kwa siku kumi na moja ulichochewa na kukataa kwa wamiliki wa mashamba kuwapa watu waliokuwa watumwa haki na uhuru sawa na watu huru.

Uasi huo unaojulikana kama Uasi wa Krismasi au Vita vya Wabaptisti, ukawa uasi mkubwa zaidi wa watumwa katika British West Indies, na kuhamasisha watumwa 60,000 kati ya 300,000 wa Jamaika.

Uasi ulianza Desemba 25, 1831, na mgomo wa wafanyakazi waliokuwa watumwa kwenye shamba la sukari katika parokia ya magharibi ya St. Mgomo huo ulienea haraka katika mashamba mengine, na kufikia mwisho wa siku ya kwanza, watumwa 20,000 hivi walikuwa wamejiunga na uasi.

Mgomo huo uliongezeka baada ya Kensington Estate huko St James kupigwa mwenge mnamo Desemba 27, ambapo mashamba ya miwa yalichomwa moto na nyumba kubwa kuteketezwa.

Maasi hayo yakaenea haraka na baada ya siku chache, watumwa 60,000 kati ya 300,000 katika kisiwa hicho walijihami kwa silaha zozote walizoweza kupata, kutia ndani mienge, mapanga na fimbo, nao wakachoma mashamba mengine kadhaa na nyumba za mpanda miti yeyote walioweza kupata.

Wenye mamlaka wa Uingereza waliitikia uasi huo kwa nguvu ya kikatili, wakitumia askari na wanamgambo kukomesha ghasia na kuua zaidi ya watumwa 200 walioasi. Waasi hao hawakulingana na vikosi vya Uingereza vilivyofunzwa vyema na vilivyokuwa na silaha za kutosha, na uasi huo ulikomeshwa ndani ya wiki moja.

Sharpe na wafuasi wake wengi hatimaye walikamatwa na kufunguliwa mashtaka. Sharpe alipatikana na hatia na kuhukumiwa kifo. Alinyongwa mnamo Mei 23, 1832, pamoja na idadi ya wafuasi wake.

Kunyongwa kwa Sharpe na wafuasi wake na kulipiza kisasi vilivyofuata kwa wamiliki wa watumwa kulizua lawama nchini Jamaika na nje ya nchi na hata kuibua Maswali mawili ya kina ya Bunge. Wengi waliona kuwa ni dhuluma kubwa na mfano wa wazi wa ukatili na ukandamizaji wa mamlaka ya kikoloni ya Uingereza. Kunyongwa kwa Sharpe kukawa kilio cha hadhara kwa vuguvugu la kukomesha utumwa, na kulisaidia kuunga mkono mapambano dhidi ya utumwa.

Baada ya uasi huo, serikali ya Uingereza ilipitisha Sheria ya Kukomesha Utumwa mwaka 1833, ambayo ilikomesha rasmi utumwa katika Milki yote ya Uingereza. Kujitolea na uongozi wa Sharpe katika uasi ulichukua jukumu kubwa katika tukio hili la kihistoria.

Leo, Samuel Sharpe anakumbukwa kama shujaa huko Jamaika na anaadhimishwa kama ishara ya upinzani na uhuru. Urithi wake unaendelea kama ukumbusho wa umuhimu wa kusimama kwa ajili ya kile kilicho sawa na kupigana dhidi ya dhuluma.

Uzonna Anele

Anele nisanidi wavuti na mwana-Pan-Africanist ambaye anaamini uongozi mbaya ndio kitu pekee kinachoifanya Afrika kuchukua nafasi yake katika ulimwengu wa kisasa.

(0) comments

Welcome to the discussion.

Keep it Clean. Please avoid obscene, vulgar, lewd, racist or sexually-oriented language.
PLEASE TURN OFF YOUR CAPS LOCK.
Don't Threaten. Threats of harming another person will not be tolerated.
Be Truthful. Don't knowingly lie about anyone or anything.
Be Nice. No racism, sexism or any sort of -ism that is degrading to another person.
Be Proactive. Use the 'Report' link on each comment to let us know of abusive posts.
Share with Us. We'd love to hear eyewitness accounts, the history behind an article.